Tổng Quan Về Cisco C1300-8FP-2G
C1300-8FP-2G là thiết bị chuyển mạch nhỏ gọn thuộc dòng Cisco Catalyst 1300, cung cấp 8 cổng 10/100/1000 PoE+ với tổng công suất 120W. Với chi phí thấp nhưng vẫn đảm bảo mang đến một hiệu suất và khả năng kết nối tốc độ cao, Switch Cisco C1300-8FP-2G phù hợp sử dụng tại các doanh nghiệp quy mô nhỏ.
Cisco C1300-8FP-2G ra đời để thay thế cho hai sản phẩm cũ là C1000-8FP-2G-L và C1000-8FP-E-2G-L, cung cấp một giải pháp mạng có thể triển khai nhanh chóng và quản lý dễ dàng. Thiết bị này cũng được trang bị những tính năng layer 3 và bảo mật cao cấp giúp xây dựng một hệ thống mạng với khả năng chuyển mạch mạnh mẽ, an toàn và linh hoạt.

C1300-8FP-2G
C1300-8FP-2G Datasheet
Dưới đây là bảng dữ liệu cũng như thông số kỹ thuật của Switch Cisco C1300-8FP-2G | Cisco Catalyst 1300 8 Port 10/100/1000 Full PoE 120W, 2 Port 1G Copper/SFP Uplink
| Model | C1300-8FP-2G |
| Phần cứng | |
| Số cổng | 8x 1G PoE+ 120W, 2x 1G Copper/SFP uplink |
| PoE | 120W |
| Cổng console | RJ-45 console port & USB Type C port |
| Cổng USB | USB Type C |
| Nút | Reset |
| Cable | Cáp UTP Cat 5 hoặc tốt hơn cho 1000BASE-T |
| LEDs | System, Link/Act, PoE, Speed |
| Flash | 512 MB |
| CPU | ARM dual-core at 1.4 GHz |
| DRAM | 1 GB DDR4 |
| Packet buffer | 1.5 MB |
| Công suất | |
| Điện năng tiêu thụ | 110V=14.59W 220V=14.33W |
| Điện năng tiêu thụ (PoE) | 110V=145.44W 220V=141.80W |
| Công suất tản nhiệt (BTU/hr) | 496.26 |
| Điện năng tiêu thụ khi không hoạt động | 110V=9.75W 220V=9.59W |
| Hiệu suất | |
| Dung lượng – mpps (triệu gói/giây với gói 64 byte) | 14.88 |
| Khả năng chuyển mạch – Gbps (Gigabits/giây) | 20.0 |
| Tính năng | |
| Layer 2 | Spanning Tree Protocol |
| Port grouping/link aggregation | |
| VLAN | |
| Voice VLAN | |
| Multicast TV VLAN | |
| VLAN translation | |
| Q-in-Q | |
| Selective Q-in-Q | |
| Generic VLAN Registration Protocol (GVRP)/Generic Attribute Registration Protocol (GARP) | |
| DHCP relay at Layer 2 | |
| Detection (UDLD) | |
| DHCP relay at Layer 2 | |
| Internet Group Management Protocol (IGMP) versions 1, 2, & 3 snooping | |
| IGMP querier | |
| IGMP proxy | |
| Head-of-Line (HOL) blocking | |
| Loopback detection | |
| Layer 3 | IPv4 routing |
| IPv6 routing | |
| Layer 3 interface | |
| Classless Interdomain Routing (CIDR) | |
| Routing Information Protocol (RIP) v2 | |
| Policy-Based Routing (PBR) | |
| DHCP server | |
| DHCP relay at Layer 3 | |
| User Datagram Protocol (UDP) relay | |
| Quản lý (Management) | |
| Ứng dụng quản lý | Cisco Business Dashboard |
| Cisco Business mobile app | |
| Cisco Network Plug and Play (PnP) | |
| Giao diện web | |
| SNMP | |
| Bảo mật | |
| Tính năng bảo mật | Secure Shell (SSH) Protocol |
| Secure Sockets Layer (SSL) | |
| IEEE 802.1X (authenticator role) | |
| IEEE 802.1X supplicant | |
| Web-based authentication | |
| STP Bridge Protocol Data Unit (BPDU) Guard | |
| STP Root Guard | |
| STP loopback guard | |
| DHCP snooping | |
| IP Source Guard (IPSG) | |
| Dynamic ARP Inspection (DAI) | |
| IP/MAC/port binding (IPMB) | |
| Secure Core Technology (SCT) | |
| Secure Sensitive Data (SSD) | |
| Trustworthy systems | |
| Private VLAN | |
| Layer 2 isolation Private VLAN Edge (PVE) | |
| Port security | |
| RADIUS/TACACS+ | |
| RADIUS accounting | |
| Storm control | |
| DoS prevention | |
| Multiple user privilege levels in CLI | |
| ACLs | |
| QoS (Quality of Service) | |
| Các tính năng QoS | Scheduling |
| Class of service | |
| Rate limiting | |
| Congestion avoidance | |
| iSCSI traffic optimization | |
| Thông số kỹ thuật | |
| Kích thước | 268 x 272 x 44 mm (10.56 x 11.71 x 1.73 in) |
| Trọng lượng | 3.05 kg (6.72 lb) |
| Nhiệt độ hoạt động | 23° đến 122°F (-5° đến 50°C) |
| Nhiệt độ lưu trữ | -13° đến 158°F (-25° đến 70°C) |
| Độ ẩm hoạt động | 10% đến 90% |
| Độ ẩm lưu trữ | 10% đến 90% |
| Quạt | Không quạt |
| MTBF ở 25°C | 2,865,360 giờ |
Ưu Điểm Của Switch Cisco C1300-8FP-2G

Ưu điểm của Cisco C1300-8FP-2G
Được Cisco giới thiệu là thiết bị Switch Cisco sở hữu những tính năng lí tưởng đối với các doanh nghiệp đang trong quá trình chuyển đổi kỹ thuật số, C1300-8FP-2G mang đến những lợi ích sau.
Triển khai và quản lý dễ dàng
Switch C1300-8FP-2G mang đến một giải pháp triển khai gần như không chạm khi có thể cung cấp kết nối mạng LAN ngay khi được cắm và chạy với tính năng Plug and Play. Ngoài ra, thiết bị cũng có thể được cấu hình nhanh chóng qua giao diện web hoặc CLI.hay
C1300-8FP-2G tự động hóa các công đoạn triển khai, cấu hình và giám sát vòng đời mạng với ứng dụng Cisco Business Dashboard. Bên cạnh đó, người dùng có thể quản lý trực tiếp thay vì phải thiết lập máy ảo hoặc phần cứng độc lập. Không những vậy, việc quản lý cũng có thể được thực hiện từ xa bằng cách truy cập vào switch qua giao thức Simple Network Management Protocol (SNMP) hay kết nối bluetooth.
Độ tin cậy và khả năng phục hồi cao
Cisco C1300-8FP-2G được trang bị tính năng dual images – cho phép thiết bị lưu trữ và duy trì hai phiên bản hệ điều hành (firmware) cùng lúc. Khi thực hiện nâng cấp hoặc bảo trì hệ điều hành, quản trị viên có thể tải phiên bản mới vào vùng dự phòng mà không làm gián đoạn hoạt động của hệ thống.
Nếu phiên bản mới gặp lỗi, switch có thể nhanh chóng khởi động lại từ phiên bản dự phòng, đảm bảo tính liên tục của hệ thống mạng và giảm thiểu rủi ro khi nâng cấp.
Bảo mật mạnh mẽ
Cisco C1300-8FP-2G giúp nâng cao khả năng bảo mật của hệ thống trước các cuộc tấn công với những tính năng sau:
- IEEE 802.1X và Port Security giám sát chặt chẽ quyền truy cập vào các phân đoạn cụ thể của mạng.
- Cơ chế phòng thủ IP/MAC/port binding (IPMB) với những tính năng tiên tiến bao gồm: kiểm tra Address Resolution Protocol (ARP), IP Source Guard và Dynamic Host Configuration Protocol (DHCP) snooping có thể phát hiện và ngăn chặn sự xâm nhập trái phép.
- IPv6 First Hop Security giúp bảo vệ mạng IPv6 tuyệt đối khỏi các cuộc tấn công giả mạo địa chỉ IP hay qua trung gian.
Cấp nguồn qua PoE
Switch C1300-8FP-2G với 8 cổng hỗ trợ Full PoE công suất 120W có thể cấp nguồn cho các thiết bị như IP Phone, IP Camera hay Access Point qua cáp kết nối ethernet mà không cần sử dụng nguồn điện riêng. Điều này giúp đơn giản hóa việc triển khai IoT và tiết kiệm chi phí cho doanh nghiệp.
Quản lý lưu lượng layer 3 nâng cao
C1300-8FP-2G là thiết bị switch layer 3 với đầy đủ những tính năng tiên tiến. Do đó, C1300-8FP-2G giúp tối ưu hóa hệ thống mạng, tăng cường bảo mật và nâng cao hiệu quả vận hành, phù hợp cho các doanh nghiệp cần hệ thống mạng linh hoạt và mạnh mẽ.
Tiết kiệm năng lượng
Switch C1300-8FP-2G được tích hợp nhiều tính năng giúp tối ưu hóa điện năng tiêu thụ:
- Chuẩn IEEE 802.3az giúp giảm điện năng tiêu thụ bằng cách theo dõi lượng lưu lượng trên một liên kết đang hoạt động và đưa liên kết vào trạng thái ngủ trong thời gian không hoạt động.
- Tự động dừng cấp nguồn khi có liên kết hỏng.
- Điều chỉnh cường độ tín hiệu dựa trên độ dài cáp kết nối.
- Thiết kế không quạt giúp giảm điện năng và tiếng ồn.
So Sánh C1300-8FP-2G Với C1300-16FP-2G
Dưới đây là bảng so sánh giữa C1300-8FP-2G với thiết bị khác có nhiều điểm tương đồng cũng thuộc dòng Cisco C1300 là C1300-16FP-2G
| Model | C1300-8FP-2G | C1300-16FP-2G |
| Port |
● 8x 10/100/1000 PoE+ ports
● 2x 1 Gigabit SFP
|
● 16x 10/100/1000 PoE+ ports
● 2x 1 Gigabit SFP
|
| PoE | 120W | 240W |
| Layer | Layer 3 | Layer 3 |
| Quản lý | Có | Có |
| Xếp chồng | Không | Không |
| Dung lượng (mpps) | 14.88 | 26.78 |
| Khả năng chuyển mạch (Gbps) | 20.0 | 36.0 |
Địa Chỉ Phân Phối C1300-8FP-2G Chính Hãng
Cisco Chính Hãng là địa chỉ phân phối Cisco uy tín được Cisco ủy quyền tại Việt Nam. Các sản phẩm được chúng tôi phân phối đều đi kèm thông tin chính xác cùng giấy tờ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ. Quan trọng hơn, kho hàng của chúng tôi luôn có sẵn hàng để đảm bảo đáp ứng nhu cầu của quý khách hàng.
Nếu quý khách đang dành sự quan tâm hay có nhu cầu mua Cisco C1300-8FP-2G, hãy liên hệ với chúng tôi theo thông tin sau để nhận được Tư vấn, Báo giá, Hỗ trợ kỹ thuật cũng như Đặt hàng của sản phẩm.
Địa chỉ phân phối C1300-8FP-2G tại Hà Nội
- 59 Võ Chí Công, Phường Nghĩa Đô, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội
- Hotline/Zalo: 0936.366.606
- Hotline/Zalo: 0967.40.70.80
- Hotline/Zalo: 0888.40.70.80
- Email: info@ciscochinhhang.vn
Địa chỉ phân phối C1300-8FP-2G tại TP Hồ Chí Minh
- 736/182 Lê Đức Thọ, Phường 15, Quận Gò Vấp, TP. Hồ Chí Minh
- Hotline/Zalo: 0936.366.606
- Hotline/Zalo: 0967.40.70.80
- Hotline/Zalo: 0888.40.70.80
- Email: info@ciscochinhhang.vn

Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.