Tổng Quan Về C1300-8P-E-2G
C1300-8P-E-2G là thiết bị switch layer 3 được quản lý thuộc dòng Switch Cisco 1300, ra đời để thay thế cho 2 sản phẩm cũ đã ngừng sản xuất là C1000-8P-2G-L và C1000-8P-E-2G-L. Cisco C1300-8P-E-2G cung cấp 8 cổng 10/100/1000 PoE+ với công suất 67W cùng 2 cổng 1G combo copper/SFP uplink, mang đến một giải pháp triển khai và kết nối linh hoạt.
Switch Cisco C1300-8P-E-2G thích hợp để sử dụng tại các doanh nghiệp vừa và nhỏ với khả năng quản lý dễ dàng cùng mức độ bảo mật cao. C1300-8P-E-2G cũng được thiết kế để giảm tải lượng điện năng tiêu thụ, góp phần bảo vệ môi trường đồng thời tiết kiệm chi phí.

C1300-8P-E-2G
C1300-8P-E-2G Datasheet
Bảng dưới đây thể hiện dữ liệu và thông số kỹ thuật của Switch Cisco C1300-8P-E-2G | Cisco Catalyst 1300 8 Port 10/100/1000 PoE+ 67W, 2 Port 1G Copper/SFP Uplink
| Model | C1300-8P-E-2G |
| Phần cứng | |
| Số cổng | 8x 1G PoE+ 67W, 2x 1G copper/SFP uplink |
| PoE | 67W |
| Cổng console | RJ-45 console port & USB Type C port |
| Cổng USB | USB Type C |
| Nút | Reset |
| Cable | Cáp UTP Cat 5 hoặc tốt hơn cho 1000BASE-T |
| LEDs | System, Link/Act, PoE, Speed |
| Flash | 512 MB |
| CPU | ARM dual-core at 1.4 GHz |
| DRAM | 1 GB DDR4 |
| Packet buffer | 1.5 MB |
| Công suất | |
| Điện năng tiêu thụ | 110V=13.04W 220V=13.33W |
| Điện năng tiêu thụ (PoE) | 110V=87.89W 220V=84.86W |
| Công suất tản nhiệt (BTU/hr) | 299.91 |
| Điện năng tiêu thụ khi không hoạt động | 110V=7.76W 220V=7.46W |
| Hiệu suất | |
| Dung lượng – mpps (triệu gói/giây với gói 64 byte) | 14.88 |
| Khả năng chuyển mạch – Gbps (Gigabits/giây) | 20.0 |
| Tính năng | |
| Layer 2 | Spanning Tree Protocol |
| Port grouping/link aggregation | |
| VLAN | |
| Voice VLAN | |
| Multicast TV VLAN | |
| VLAN translation | |
| Q-in-Q | |
| Selective Q-in-Q | |
| Generic VLAN Registration Protocol (GVRP)/Generic Attribute Registration Protocol (GARP) | |
| DHCP relay at Layer 2 | |
| Detection (UDLD) | |
| DHCP relay at Layer 2 | |
| Internet Group Management Protocol (IGMP) versions 1, 2, & 3 snooping | |
| IGMP querier | |
| IGMP proxy | |
| Head-of-Line (HOL) blocking | |
| Loopback detection | |
| Layer 3 | IPv4 routing |
| IPv6 routing | |
| Layer 3 interface | |
| Classless Interdomain Routing (CIDR) | |
| Routing Information Protocol (RIP) v2 | |
| Policy-Based Routing (PBR) | |
| DHCP server | |
| DHCP relay at Layer 3 | |
| User Datagram Protocol (UDP) relay | |
| Quản lý (Management) | |
| Ứng dụng quản lý | Cisco Business Dashboard |
| Cisco Business mobile app | |
| Cisco Network Plug and Play (PnP) | |
| Giao diện web | |
| SNMP | |
| Bảo mật | |
| Tính năng bảo mật | Secure Shell (SSH) Protocol |
| Secure Sockets Layer (SSL) | |
| IEEE 802.1X (authenticator role) | |
| IEEE 802.1X supplicant | |
| Web-based authentication | |
| STP Bridge Protocol Data Unit (BPDU) Guard | |
| STP Root Guard | |
| STP loopback guard | |
| DHCP snooping | |
| IP Source Guard (IPSG) | |
| Dynamic ARP Inspection (DAI) | |
| IP/MAC/port binding (IPMB) | |
| Secure Core Technology (SCT) | |
| Secure Sensitive Data (SSD) | |
| Trustworthy systems | |
| Private VLAN | |
| Layer 2 isolation Private VLAN Edge (PVE) | |
| Port security | |
| RADIUS/TACACS+ | |
| RADIUS accounting | |
| Storm control | |
| DoS prevention | |
| Multiple user privilege levels in CLI | |
| ACLs | |
| QoS (Quality of Service) | |
| Các tính năng QoS | Scheduling |
| Class of service | |
| Rate limiting | |
| Congestion avoidance | |
| iSCSI traffic optimization | |
| Thông số kỹ thuật | |
| Kích thước | 268 x 185 x 44 mm (10.56 x 7.28 x 1.73 in) |
| Trọng lượng | 1.72 kg (3.79 lb) |
| Nhiệt độ hoạt động | 23° đến 122°F (-5° đến 50°C) |
| Nhiệt độ lưu trữ | -13° đến 158°F (-25° đến 70°C) |
| Độ ẩm hoạt động | 10% đến 90% |
| Độ ẩm lưu trữ | 10% đến 90% |
| Quạt | Không quạt |
| MTBF ở 25°C | 2,865,360 giờ |
Vì Sao Nên Sử Dụng C1300-8P-E-2G?

C1300-8P-E-2G mang đến nhiều tính năng và lợi ích vượt trội
Là thiết bị lý tưởng để xây dựng hệ thống mạng tại các doanh nghiệp quy mô nhỏ, giúp giải quyết những thách thức trong việc kết nối và ứng dụng kinh doanh, Cisco C1300-8P-E-2G cung cấp những lợi ích sau.
Triển khai dễ dàng
Switch Cisco C1300-8P-E-2G có thể được triển khai nhanh chóng khi chỉ cần cắm và cho thiết bị chạy, kết nối mạng sẽ được cung cấp mà không yêu cầu cấu hình. Với những tính năng nâng cao, người dùng cũng có thể tự thực hiện cấu hình một cách đơn giản qua giao diện web hoặc CLI.
Khả năng quản lý đa dạng
Với ứng dụng Cisco Business Dashboard, Switch Cisco C1300-8P-E-2G giúp tự động hóa các giai đoạn cấu hình, triển khai và giám sát vòng đời mạng. Thiết bị cũng có thể được quản lý trực tiếp với embedded probe mà không cần thiết lập phần cứng độc lập hay máy ảo.
Ngoài ra, C1300-8P-E-2G cho phép truy cập và quản lý từ xa thông qua giao thức Simple Network Management Protocol (SNMP) hoặc kết nối bluetooth. Nhờ thế, quy trình làm việc sẽ được rút ngắn và cải thiện hiệu quả trong kinh doanh.
Ổn định và tin cậy
Tại các doanh nghiệp, việc đảm bảo hệ thống ổn định và sẵn sàng là điều vô cùng quan trọng. Switch C1300-8P-E-2G đi kèm tính năng dual images – tính năng cho phép lưu trữ 2 phiên bản image khác nhau. Trong quá trình thực hiện bảo trì hay nâng cấp, nếu có sự cố xảy ra, phiên bản dự phòng sẽ được thay thế. Nhờ vậy, quá trình vận hành của mạng vẫn diễn ra liên tục và xuyên suốt.
Tính bảo mật cao
Switch Cisco C1300-8P-E-2G cung cấp một giải pháp bảo mật toàn diện cho hệ thống mạng với những tính năng tiên tiến sau:
- IEEE 802.1X và port security theo dõi chặt chẽ mỗi phiên truy cập vào từng phân đoạn mạng.
- Các cơ chế phòng thủ gồm: kiểm tra Address Resolution Protocol (ARP), IP Source Guard và Dynamic Host Configuration Protocol (DHCP) snooping giúp phát hiện và ngăn chặn kịp thời các cuộc tấn công từ bên ngoài.
- IPv6 First Hop Security với bộ bảo mật toàn diện bao gồm: kiểm tra Neighbor Discovery (ND), bảo vệ Router Advertisement (RA), bảo vệ DHCPv6 và kiểm tra tính toàn vẹn liên kết neighbor mang đến sự an toàn cho mạng IPv6.
Cấp nguồn qua PoE
Với 8 cổng 10/100/1000 hỗ trợ PoE+ với tổng công suất 67W, Switch Cisco C1300-8P-E-2G đơn giản hóa việc triển khai hệ thống IoT. Các thiết bị như IP Phone, Camera hay Wifi sẽ được cấp nguồn trực tiếp thông qua cáp kết nối ethernet mà không cần thiết lập nguồn điện riêng. Điều này giúp tiết kiệm đáng kể thời gian cũng như chi phí vận hành.
Đi kèm tính năng layer 3
Cisco C1300-8P-E-2G là thiết bị Switch layer 3 với những tính năng tiên tiến nhất được tích hợp. Nhờ vậy, thiết bị sẽ giúp tối ưu hóa hệ thống mạng, tăng cường bảo mật và nâng cao hiệu quả vận hành, phù hợp cho các doanh nghiệp cần hệ thống mạng linh hoạt và mạnh mẽ.
Tiết kiệm năng lượng
Với Cisco C1300-8P-E-2G, mức độ tiêu thụ điện năng sẽ được tối ưu hóa với những tiện ích sau:
- Chuẩn IEEE 802.3az giúp theo dõi lưu lượng trên mỗi liên kết đang hoạt động. Trong thời gian thiết bị không hoạt động, liên kết sẽ được đưa vào trạng thái ngủ.
- Tự động tắt nguồn trên các cổng khi có liên kết hỏng.
- Điều chỉnh cường độ tín hiệu dựa trên độ dài cáp kết nối.
- Thiết kế không quạt giúp giảm tiếng ồn và mức tiêu thụ điện năng
So Sánh C1300-8P-E-2G Với C1300-16P-2G
Dưới đây là bảng so sánh giữa C1300-8P-E-2G với một thiết bị Cisco Switch khác gần tương tự cũng thuộc dòng Cisco Catalyst 1300 là C1300-16P-2G.
| Model | C1300-8P-E-2G | C1300-16P-2G |
| Port |
● 8x 10/100/1000 PoE+ ports
● 2x 1 Gigabit copper/SFP
|
● 16x 10/100/1000 PoE+ ports
● 2x 1 Gigabit SFP
|
| PoE | 67W | 120W |
| Layer | Layer 3 | Layer 3 |
| Quản lý | Có | Có |
| Xếp chồng | Không | Không |
| Dung lượng (mpps) | 14.88 | 26.78 |
| Khả năng chuyển mạch (Gbps) | 20.0 | 36.0 |
Địa Chỉ Mua Switch Cisco C1300-8P-E-2G Chính Hãng Giá Rẻ
Cisco Chính Hãng là địa chỉ phân phối Cisco uy tín được ủy quyền tại Việt Nam. Các thiết bị do chúng tôi cung cấp đều đi kèm thông tin chính xác cùng giấy tờ chứng minh nguồn gốc xuất xứ. Quan trọng hơn, hàng luôn có sẵn tại kho để đáp ứng nhu cầu sử dụng của quý khách hàng.
Nếu quý khách đang dành sự quan tâm hay có nhu cầu mua Switch Cisco C1300-8P-E-2G, hãy liên lạc với Cisco Chính Hãng qua thông tin sau để được Tư vấn, Báo giá, Đặt hàng, Hỗ trợ kỹ thuật của sản phẩm.
Địa chỉ phân phối C1300-8P-E-2G chính hãng tại Hà Nội
- 59 Võ Chí Công, Phường Nghĩa Đô, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội
- Hotline/Zalo: 0936.366.606
- Hotline/Zalo: 0967.40.70.80
- Hotline/Zalo: 0888.40.70.80
- Email: info@ciscochinhhang.vn
Địa chỉ phân phối C1300-8P-E-2G chính hãng tại TP Hồ Chí Minh
- 736/182 Lê Đức Thọ, Phường 15, Quận Gò Vấp, TP. Hồ Chí Minh
- Hotline/Zalo: 0936.366.606
- Hotline/Zalo: 0967.40.70.80
- Hotline/Zalo: 0888.40.70.80
- Email: info@ciscochinhhang.vn

Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.