Tổng Quan Về C1300-16T-2G
C1300-16T-2G là thiết bị Switch Layer 3 được quản lý thuộc dòng sản phẩm Cisco Catalyst 1300. C1300-16T-2G ra đời để thay thế 2 dòng sản phẩm cũ là C1000-16T-2G-L và C1000-16T-E-2G-L, thích hợp để xây dựng hệ thống mạng cũng như hỗ trợ các ứng dụng kinh doanh một cách hiệu quả tại các doanh nghiệp quy mô vừa và nhỏ.
Switch Cisco C1300-16T-2G cung cấp 16 cổng 10/100/1000 và 2 cổng 1G SFP uplink, rất đơn giản để triển khai và quản lý. Thiết bị này đi kèm những tính năng bảo mật nâng cao mang đến sự an toàn cho hệ thống. Hơn nữa, C1300-16T-2G còn được thiết kế để tiết kiệm năng lượng, giảm thiểu chi phí mà không ảnh hưởng đến hiệu suất của thiết bị.

C1300-16T-2G
C1300-16T-2G Datasheet
Dưới đây là bảng dữ liệu cũng như thông số kỹ thuật của Switch Cisco C1300-16T-2G | Cisco Catalyst 1300 16 Port 10/100/1000 + 2 Port 1G SFP Uplink
| Model | C1300-16T-2G |
| Phần cứng | |
| Số cổng | 16x 10/100/1000, 2x 1G SFP uplink |
| Cổng console | RJ-45 console port & USB Type C port |
| Cổng USB | USB Type C |
| Nút | Reset |
| Cable | Cáp UTP Cat 5 hoặc tốt hơn cho 1000BASE-T |
| LEDs | System, Link/Act, PoE, Speed |
| Flash | 512 MB |
| CPU | ARM dual-core at 1.4 GHz |
| DRAM | 1 GB DDR4 |
| Packet buffer | 1.5 MB |
| Công suất | |
| Điện năng tiêu thụ | 110V=10.9W 220V=11.2W |
| Công suất tản nhiệt (BTU/hr) | 38.2 |
| Điện năng tiêu thụ khi không hoạt động | 110V=4.6W 220V=4.9W |
| Hiệu suất | |
| Dung lượng – mpps (triệu gói/giây với gói 64 byte) | 26.78 |
| Khả năng chuyển mạch – Gbps (Gigabits/giây) | 36.0 |
| Tính năng | |
| Layer 2 | Spanning Tree Protocol |
| Port grouping/link aggregation | |
| VLAN | |
| Voice VLAN | |
| Multicast TV VLAN | |
| VLAN translation | |
| Q-in-Q | |
| Selective Q-in-Q | |
| Generic VLAN Registration Protocol (GVRP)/Generic Attribute Registration Protocol (GARP) | |
| DHCP relay at Layer 2 | |
| Detection (UDLD) | |
| DHCP relay at Layer 2 | |
| Internet Group Management Protocol (IGMP) versions 1, 2, & 3 snooping | |
| IGMP querier | |
| IGMP proxy | |
| Head-of-Line (HOL) blocking | |
| Loopback detection | |
| Layer 3 | IPv4 routing |
| IPv6 routing | |
| Layer 3 interface | |
| Classless Interdomain Routing (CIDR) | |
| Routing Information Protocol (RIP) v2 | |
| Policy-Based Routing (PBR) | |
| DHCP server | |
| DHCP relay at Layer 3 | |
| User Datagram Protocol (UDP) relay | |
| Quản lý (Management) | |
| Ứng dụng quản lý | Cisco Business Dashboard |
| Cisco Business mobile app | |
| Cisco Network Plug and Play (PnP) | |
| Giao diện web | |
| SNMP | |
| Bảo mật | |
| Tính năng bảo mật | Secure Shell (SSH) Protocol |
| Secure Sockets Layer (SSL) | |
| IEEE 802.1X (authenticator role) | |
| IEEE 802.1X supplicant | |
| Web-based authentication | |
| STP Bridge Protocol Data Unit (BPDU) Guard | |
| STP Root Guard | |
| STP loopback guard | |
| DHCP snooping | |
| IP Source Guard (IPSG) | |
| Dynamic ARP Inspection (DAI) | |
| IP/MAC/port binding (IPMB) | |
| Secure Core Technology (SCT) | |
| Secure Sensitive Data (SSD) | |
| Trustworthy systems | |
| Private VLAN | |
| Layer 2 isolation Private VLAN Edge (PVE) | |
| Port security | |
| RADIUS/TACACS+ | |
| RADIUS accounting | |
| Storm control | |
| DoS prevention | |
| Multiple user privilege levels in CLI | |
| ACLs | |
| QoS (Quality of Service) | |
| Các tính năng QoS | Scheduling |
| Class of service | |
| Rate limiting | |
| Congestion avoidance | |
| iSCSI traffic optimization | |
| Thông số kỹ thuật | |
| Kích thước | 268 x 272 x 44 mm (10.56 x 10.69 x 1.73 in) |
| Trọng lượng | 2.18 kg (4.80 lb) |
| Nhiệt độ hoạt động | 23° đến 122°F (-5° đến 50°C) |
| Nhiệt độ lưu trữ | -13° đến 158°F (-25° đến 70°C) |
| Độ ẩm hoạt động | 10% đến 90% |
| Độ ẩm lưu trữ | 10% đến 90% |
| Quạt | Không quạt |
| MTBF ở 25°C | 912,776 giờ |
Ưu điểm của Switch Cisco C1300-16T-2G
C1300-16T-2G mang đến cho doanh nghiệp những lợi ích tuyệt vời nên không khó hiểu khi đây là một trong những sản phẩm được ưa chuộng nhất kể từ thời điểm ra mắt. Dưới đây là những ưu điểm của Switch Cisco C1300-16T-2G.

Ưu điểm của Cisco C1300-16T-2G là gì?
Đơn giản trong triển khai và quản lý
Switch C1300-16T-2G đi kèm tính năng Cisco Plug and Play vì thế chỉ cần cắm và khởi động, thiết bị sẽ cung cấp kết nối mạng LAN mà không cần cấu hình. Ngoài ra, việc triển khai switch cũng tương đối đơn giản khi có thể cấu hình thông qua giao diện web hoặc CLI.
Khả năng quản lý cũng là một điểm mạnh không thể không nhắc đến của bộ chuyển mạch C1300-16T-2G. Nền tảng Cisco Business Dashboard giúp các công đoạn như triển khai, giám sát vòng lặp mạng được tự động hóa. Được hỗ trợ embedded probe (đầu dò nhúng) nên cho phép người dùng quản lý trực tiếp mà không cần thiết lập phần cứng riêng biệt hoặc máy chủ ảo.
Thiết bị này hỗ trợ truy cập từ xa thông qua giao thức Simple Network Management Protocol (SNMP) hoặc kết nối bluetooth, từ đó rút ngắn đáng kể quy trình làm việc.
Hoạt động bền bỉ và liên tục
Cisco Catalyst C1300-16T-2G đảm bảo hệ thống mạng vận hành ổn định, giúp việc truyền nhận dữ liệu cũng như kết nối diễn ra xuyên suốt. Điều này đến từ việc switch được trang bị tính năng dual images – đi kèm 2 phiên bản image khác nhau. Khi thực hiện nâng cấp hoặc sửa lỗi, switch sẽ tự động chuyển sang phiên bản còn lại nếu một trong 2 phiên bản gặp sự cố.
Bảo mật mạnh mẽ
Switch Cisco C1300-16T-2G với những tính năng bảo mật hàng đầu giúp bảo vệ toàn diện hệ thống mạng. Những cuộc xâm nhập trái phép từ bên ngoài sẽ luôn được phát hiện và ngăn chặn kịp thời với khả năng bảo mật cổng, hạn chế quyền truy cập cũng như chống lại các cuộc tấn công giả mạo địa chỉ và tấn công trung gian.
Hỗ trợ tính năng Layer 3 nâng cao
Là thiết bị Switch Layer 3, C1300-16T-2G hỗ trợ đầy đủ những tính năng tiên tiến nhất, cho phép khả năng quản lý lưu lượng định tuyến nâng cao. Nhờ thế, người dùng có thể tăng hiệu quả mạng bằng cách chuyển giao các tác vụ xử lý lưu lượng nội bộ khỏi bộ định tuyến và cho phép nó quản lý chủ yếu lưu lượng và bảo mật bên ngoài.
Tiết kiệm năng lượng
C1300-16T-2G được trang bị những tính năng khiến sản phẩm này là một trong những thiết bị giúp tối ưu hóa năng lượng sử dụng tốt nhất trong ngành. Các tính năng này giúp tiết kiệm điện năng, bảo vệ môi trường mà vẫn đảm bảo hiệu suất.
- Hỗ trợ chuẩn IEEE 802.1X giúp giảm mức tiêu thụ năng lượng bằng cách giám sát lượng lưu lượng trên một liên kết đang hoạt động và đưa liên kết vào trạng thái ngủ trong thời gian không hoạt động.
- Khi một liên kết hỏng, việc cấp nguồn trên các cổng sẽ được ngắt ngay lập tức
- Cường độ tín hiệu sẽ được điều chỉnh theo độ dài của cáp
- Thiết kế không quạt giúp giảm tiếng ồn
So Sánh C1300-16T-2G Với Các Thiết Bị Khác
Sau đây, hãy cùng đến với bảng so sánh thông số giữa Switch Cisco C1300-16T-2G với các thiết bị được quan tâm khác là C1300-8FP-2G và C1300-16XTS. Từ đó giúp quý khách hàng có thể lựa chọn ra thiết bị Switch Cisco phù hợp với nhu cầu của mình.
| Model | C1300-16T-2G | C1300-8FP-2G | C1300-16XTS |
| Port |
● 16x 10/100/1000 ports
● 2x Gigabit SFP
|
● 16x 10/100/1000 PoE+ ports 120W
● 2x Gigabit copper/SFP combo ports
|
● 8 x 10 Gigabit copper ports
● 8 x 10 Gigabit SFP+
|
| PoE | Không | 120W | Không |
| Layer | Layer 3 | Layer 3 | Layer 3 |
| Management | Có | Có | Có |
| Dung lượng (mpps) | 26.78 | 14.88 | 238.1 |
| Khả năng chuyển mạch (Gbps) | 36.0 | 20.0 | 320 |
Mua Cisco C1300-16T-2G Ở Đâu?
Là đơn vị phân phối Cisco được ủy quyền tại Việt Nam, Cisco Chính Hãng cam kết tất cả những sản phẩm chúng tôi bán ra đều đầy đủ CO/CQ/Paking list cùng mức giá tốt nhất trên thị trường. Đặc biệt, các thiết bị luôn sẵn kho tại Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh để đáp ứng nhu cầu của khách hàng.
Nếu quý khách hàng đang dành sự quan tâm cho thiết bị Cisco Catalyst C1300-16T-2G, hãy liên hệ ngay với chúng tôi thông qua Khung Chat hoặc Hotline 24/7 để nhận Tư vấn, Báo giá hay Hỗ trợ kỹ thuật của sản phẩm.
Địa chỉ mua C1300-16T-2G chính hãng tại Hà Nội
- 59 Võ Chí Công, Phường Nghĩa Đô, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội
- Hotline/Zalo: 0936.366.606
- Hotline/Zalo: 0967.40.70.80
- Hotline/Zalo: 0888.40.70.80
- Email: info@ciscochinhhang.vn
Địa chỉ mua C1300-16T-2G chính hãng tại TPHCM
- 736/182 Lê Đức Thọ, Phường 15, Quận Gò Vấp, TP. Hồ Chí Minh
- Hotline/Zalo: 0936.366.606
- Hotline/Zalo: 0967.40.70.80
- Hotline/Zalo: 0888.40.70.80
- Email: info@ciscochinhhang.vn

Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.